Nhằm tăng cường công tác tuyên truyền, phổ biến kiến thức, kỹ năng về phòng cháy chữa cháy và cứu nạn cứu hộ (PCCC&CNCH), đồng thời huy động sức mạnh tổng hợp của các tầng lớp nhân dân tham gia công tác PCCC, sáng ngày 04/01/2021, tại trường THPT Nguyễn Tất Thành, Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH Công an tỉnh Phú Thọ đã tổ chức tuyên truyền về công tác PCCC, CNCH cho cán bộ, giáo viên, nhân viên và học sinh trường THPT Nguyễn Tất Thành.
Thực hiện công tác tuyên truyền là Thượng úy Hoàng Ba Duy – Phó đội trưởng Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH Công an tỉnh Phú Thọ, Thượng sỹ Nguyễn Mạnh Tuấn – Cán bộ Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH.
Trong buổi tuyên truyền, cán bộ, giáo viên, nhân viên, học sinh trường THPT Nguyễn Tất Thành được cán bộ Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH Công an tỉnh Phú Thọ đã thông báo tình hình, nguyên nhân xảy ra các vụ cháy trong thời gian gần đây và nội dung một số văn bản về công tác PCCC&CNCH. Đồng thời hướng dẫn một số biện pháp phòng cháy tại gia đình và trường học; cách xử lý sự cố cháy, nổ; kỹ năng thoát nạn trong điều kiện cháy. Đồng thời, các em học sinh đã được tìm hiểu, thực hành cách sử dụng một số phương tiện chữa cháy, cứu nạn cứu hộ thông thường (bình chữa cháy xách tay dạng bột và khí CO2).
![z2276477711988 b9e51e34aff6f13edb94942bd55b9e42](/uploads/news/2021_01/z2276477711988_b9e51e34aff6f13edb94942bd55b9e42.jpg)
Thượng úy Hoàng Ba Duy - Phó đội trưởng Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH Công an tỉnh Phú Thọ tuyên truyền, phổ biến cho giáo viên và học sinh nhà trường
Buổi tuyên truyền góp phần nâng cao ý thức, hiểu biết pháp luật, kiến thức về PCCC&CNCH cho cán bộ, giáo viên, học sinh trường THPT Nguyễn Tất Thành. Từ đó phát huy tốt vai trò trách nhiệm của mỗi công dân trong công tác PCCC & CNCH tại trường nhằm giảm thiểu tai nạn do cháy, nổ gây ra.
Ngoài ra, Cán bộ Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH còn hướng dẫn cách sử dụng các thiết bị chữa cháy tại chỗ và thực hành dập lửa bằng bình chữa cháy xách tay. Từ đó, giúp cán bộ giáo viên và học sinh nhà trương nắm rõ kiến thức pháp luật cũng như kỹ năng chữa cháy, cứu nạn cứu hộ để xử lý kịp thời các sự cố về cháy nổ.
Thượng sỹ Nguyễn Mạnh Tuấn - cán bộ Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH hướng dẫn cách sử dụng thiết bị chữa cháy tại chỗ và thực hành dập lửa bằng bình chữa cháy xách tay
![z2276477695287 57be82ab4418f75f1b13699717c293ca](/uploads/news/2021_01/z2276477695287_57be82ab4418f75f1b13699717c293ca.jpg)
![z2276477680156 992da88a6756b10b4292fa5d95b1266b](/uploads/news/2021_01/z2276477680156_992da88a6756b10b4292fa5d95b1266b.jpg)
![z2276477679126 0c30e36e25a4f2063aa64a1d8ca8802e](/uploads/news/2021_01/z2276477679126_0c30e36e25a4f2063aa64a1d8ca8802e.jpg)
Thầy và trò nhà trường thực hành dập lửa bằng bình chữa cháy xách tay dưới sự hướng dẫn của cán bộ Phòng Cảnh sát PCCC&CNCH